Giải bài 8 trang 10 vở thực hành Toán 6

Bài 8. Một cửa hàng bán thực phẩm niêm yết giá xúc xích như sau: – Mua một gói giá 45 000 đồng – Mua hai gói giá 89 000 đồng – Mua ba gói giá 130 000 đồng Hôm nay Mai đi chợ cùng mẹ, Mai bảo mẹ mua ba gói là rẻ nhất. Em hãy giải thích tại sao Mai lại khuyên mẹ như thế nhé.

Đề bài

Bài 8. Một cửa hàng bán thực phẩm niêm yết giá xúc xích như sau:

– Mua một gói giá 45 000 đồng

– Mua hai gói giá 89 000 đồng

– Mua ba gói giá 130 000 đồng

Hôm nay Mai đi chợ cùng mẹ, Mai bảo mẹ mua ba gói là rẻ nhất. Em hãy giải thích tại sao Mai lại khuyên mẹ như thế nhé.

Phương pháp giải – Xem chi tiết

Tính giá tiền 1 gói xúc xích khi mua 2 gói, mua 3 gói và so sánh.

Lời giải chi tiết

Vui lòng nhập mật khẩu để tiếp tục

test123

Mua 2 gói giá 89 000 đồng nên giá tiền 1 gói là \(\frac{{89000}}{2}\) đồng

Mua 3 gói giá 130 000 đồng nên giá tiền 1 gói là \(\frac{{130000}}{3}\) đồng

Vì \(45000 > \frac{{89000}}{2} > \frac{{130000}}{3}\) nên mẹ mua ba gói là rẻ nhất.

TẢI APP ĐỂ XEM OFFLINE

Vở thực hành Toán 6 – Tập 1