Bài 2 trang 132 SGK Hóa học 12

Sục 6,72 lít khí CO2…

Đề bài

Sục 6,72 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch có chứa 0,25 mol Ca(OH)2. Khối lượng kết tủa thu được là

A.10 gam.                                                   B. 15 gam.

C. 20 gam.                                                  D. 25 gam.  

Video hướng dẫn giải

Phương pháp giải – Xem chi tiết

Lập tỉ lệ k=nCO2nCa(OH)2

Nếu k ≤ 1 => chỉ tạo muối CaCO3. Mọi tính toán theo số mol của CO2

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O

=> nCaCO3 = nCO2 => mCaCO3 = ?

Nếu k ≥ 2 => chỉ tạo muối Ca(HCO3)2. Mọi tính toán theo số mol của Ca(OH)2

2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2

=> mCaCO3 = 0

Nếu 1 < k < 2 => Tạo cả 2 muối CaCO3 và Ca(HCO3)2. Tính toán theo số mol CO2 và Ca(OH)2

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O

x            x                                           (mol)

2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2

2y          y                                            (mol)

Giải hệ 2 ẩn 2 phương trình

{nCa(OH)2=x+ynCO2=x+2y=>{x=?y=?

=> mCaCO3 = 100x = ?

Vui lòng nhập mật khẩu để tiếp tục

test321

Lời giải chi tiết

Cách 1:

nCO2 = 6,72: 22,4 = 0,3 (mol)

Ta có: k=nCO2nCa(OH)2=0,30,25=1,2

=> 1< k < 2 => Tạo 2 muối

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O

x           x                      x (mol)

2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2

y           y                     y (mol)

{nCa(OH)2=x+ynCO2=x+2y=>{x=0,2y=0,05

=> mCaCO3 = 0,2.100 = 20 (gam).

Cách 2:

Số mol CO2nCO2=6,7222,4=0,3mol

CO2 + Ca(OH)2 CaCO3 + H2O      (1)

0,25     0,25                    0,25                    (mol)

Theo phương trình (1): nCO2=nCa(OH)2=0,25mol

nCO2(du)=0,30.25=0,05mol

Xảy ra phản ứng:

CO2 + CaCO3 + H2O Ca(HCO3)2     (2)

0,05    0,05                                                     (mol)

Theo phương trình (2): nCaCO3(du)=nCO2=0,05mol

Như vậy CaCO3 không bị hòa tan là 0,25 – 0,05 = 0,2 mol

Khối lượng kết tủa thu được là m = 0,2.100 = 20 gam

Đáp án C

Sachgiaihay.com

TẢI APP ĐỂ XEM OFFLINE