Vận dụng 4 trang 30 SGK Công nghệ 6 – Chân trời sáng tạo

Trên cơ sở tính toán chi phí cho mỗi món ăn, hãy tính toán chi phí cho các bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3.

Đề bài

Trên cơ sở tính toán chi phí cho mỗi món ăn, hãy tính toán chi phí cho các bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3.

Lời giải chi tiết

Em tính toán chi phí cho bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3 như sau:

* Bữa ăn sáng:

STT

Các bước thực hiện

Chi tiết minh họa

Yêu cầu cần đạt

1

Ước tính các loại thực phẩm cần dùng

– Bánh mì: 4 chiếc

– Sữa: 4 hộp

Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.

2

Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng

– Tiền mua bánh mì:

5 000 đồng/chiếc x 4 chiếc

 = 20 000 đồng

– Tiền mua sữa:

4 000 đồng/hộp x 4 hộp

= 16 000 đồng

Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.

3.

Tính chi phí cho mỗi bữa ăn

20 000 đồng + 16 000 đồng

= 36 000 đồng

Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.

 

* Bữa ăn trưa:

STT

Các bước thực hiện

Chi tiết minh họa

Yêu cầu cần đạt

1

Ước tính các loại thực phẩm cần dùng

– Thịt lợn: 400 gam

– Rau muống: 300 gam

– Trứng: 4 quả

– Gạo: 400 gam

Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.

2

Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng

– Tiền mua thịt lợn:

15 000 đồng/100g  x 400g

 = 60 000 đồng

– Tiền mua rau muống:

4 000 đồng/100g x 300g

= 12 000 đồng

– Tiền mua trứng:

3 000 đồng /quả x 4 quả  

= 12 000 đồng

– Tiền mua gạo:

2 000 đồng/100g x 400g

= 8 000 đồng

Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.

3.

Tính chi phí cho mỗi bữa ăn

60 000 đồng + 12 000 đồng

+ 12 000 đồng + 8 000 đồng

= 92 000 đồng

Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.

* Bữa ăn tối

Vui lòng nhập mật khẩu để tiếp tục

test123

STT

Các bước thực hiện

Chi tiết minh họa

Yêu cầu cần đạt

1

Ước tính các loại thực phẩm cần dùng

– Thịt gà: 500 gam

– Rau muống: 300 gam

– Gạo: 400 gam

Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.

2

Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng

– Tiền mua thịt gà:

15 000 đồng/100g  x 500g

 = 75 000 đồng

– Tiền mua rau muống:

4 000 đồng/100g x 300g

= 12 000 đồng

– Tiền mua gạo:

2 000 đồng/100g x 400g

= 8 000 đồng

Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.

3.

Tính chi phí cho mỗi bữa ăn

75 000 đồng + 12 000 đồng

 + 8 000 đồng

= 95 000 đồng

Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.

TẢI APP ĐỂ XEM OFFLINE